ಎನ್ಐಟಿಐ ಆಯೋಗ್ 2023 ರೊಳಗೆ ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 1.5 ಲಕ್ಷ ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದೆ

6,576

ಬುಧವಾರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಒಂದು ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟಿನಲ್ಲಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸೀಮಿತ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕೆಂದು ಎನ್ಐಟಿಐ ಆಯೋಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ಅಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ 1,50,000 ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು (ಎಚ್ಡಬ್ಲ್ಯೂಸಿಗಳು) ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮತ್ತು 2022-23ರ ವೇಳೆಗೆ ಆದ್ಯತೆಯ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಮಾಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಎನ್ಐಟಿಐ ಆಯೋಗ್ ಅವರು ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಮಾಧ್ಯಮಿಕ ಮತ್ತು ತೃತೀಯ ಆರೈಕೆಯ ಮೇಲೆ.

ಬುಧವಾರ ಪ್ರಕಟವಾದ ‘ನ್ಯೂ ​​ಇಂಡಿಯಾ @ 75 ರ ಹೊಸ ಯೋಜನೆ’ ದ ಆಯೋಗ್ನಲ್ಲಿ ಎಚ್.ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಸಿ ಸಿಗಳು ಸಂವಹನ ಮಾಡದ ರೋಗಗಳು, ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು, ಜೆರಿಯಾಟ್ರಿಕ್ ಮತ್ತು ಉಪಶಾಮಕ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ, ಆಘಾತ ಆರೈಕೆ ಮತ್ತು ತುರ್ತು ಆರೈಕೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ. .

ಯುಕೆ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ಕೆನಡಾ, ನೆದರ್ಲೆಂಡ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಡನ್ನಂತಹ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ತಮ್ಮ ಫೆಡರಲ್ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಳಜಿಯ ಬಜೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತವೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ. ಚೆನ್ನಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರ ಕೂಡಾ, ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯ ಆರೈಕೆ, ಸೀಮಿತ ಶಿಶುಪಾಲನಾ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಕೇವಲ 15% ನಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತದೆ, ಆಯೋಗ್ ಹೇಳಿದರು.

‘ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಒಳಗಾಗದ ರೋಗಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಯುದ್ಧವು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ಸಾಧಿಸಬಹುದು. ಇದು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸುಧಾರಿತ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ’ ‘ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಯುನಿವರ್ಸಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಕವರೇಜ್ಗೆ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಮುರಿಯುವ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ್ ಮಂತ್ರೋಯೋ ಜನ ಆರೋಗ್ಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಆಯೋಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಧನಸಹಾಯವು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆಯೆಂದು (ಜಿಡಿಪಿಯ 1.3 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು). ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲಿನ ಒಟ್ಟು ಖರ್ಚಿನ ಶೇ. 62 ರಷ್ಟು ಪಾಕೆಟ್ ಖರ್ಚು (OOPE) ಆಗಿದೆ.

ಯುಯಾವರ್ಸಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಕವರೇಜ್ನ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಘಟಕಾಂಶವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಆಯೋಗ್ ಔಷಧ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಒಳ್ಳೆ ದರದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹ ಪಿಚ್ ಮಾಡಿತು. ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಆರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಔಷಧಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಖರ್ಚು ಇದೆ ಎಂದು ಅದು ಗಮನಿಸಿತು.

ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ಅಗತ್ಯ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಆಧಾರಿತ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಕಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು PM-JAY ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾದ ಹಣವನ್ನು ಬಳಸಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವಂತೆ ಆಯೋಗ್ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸೂಚಕಗಳ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಸಾಧನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸ್ಪರ್ಧೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸುವುದು ಮತ್ತು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ತಳ್ಳುವುದು.

ಭಾರತದ ಟಿಬಿ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ನಿಗಮದ ಅನುಸಾರ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ ಉಷ್ಣವಲಯದ ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಸೋಂಕುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆಗಳ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಸಂಶೋಧನಾ ಒಕ್ಕೂಟವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಇದು ಕರೆ ನೀಡಿದೆ.

‘ಇಡೀ ದೇಶವನ್ನು ವೈರಲ್ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಡಯಗ್ನೊಸ್ಟಿಕ್ ಲ್ಯಾಬೋರೇಟರಿಗಳ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ನೊಂದಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ 15 ಲಕ್ಷ ಮಾದರಿಗಳ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಕವರ್ ಮಾಡಿ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಔಷಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹಕಾರಿ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ‘ಎಂದು ಆಯೋಗ್ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

PM JAY ಯಶಸ್ವಿ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ, Aayog ಯೋಜನೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪೇಪರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಹಣವಿಲ್ಲದ ವಹಿವಾಟು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ರೂಪಿಸಿದ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಪ್ರಕಾರ ಒಂದು ದೃಢವಾದ, ಆರೋಹಣೀಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಐಟಿ ವೇದಿಕೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಪಿಚ್.

ವಂಚನೆ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ದುಃಖ ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಹ ಇದು ಒತ್ತಿಹೇಳಿತು.

ಉದ್ದೇಶಿತ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ನಡುವೆ ಯೋಜನೆಯ ಅರಿವು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ-ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಮಗ್ರ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲು ಆಯೋಗ್ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ PM-JAY ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೇವಾ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿ.

ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ನಿಖರವಾದ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ದರವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಖರ್ಚಿನ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಇದು ಕರೆನೀಡಿದೆ. – ಪಿಟಿಐ

Leave A Reply

Your email address will not be published.