ಹಲವಾರು ವರದಿಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೇಂದ್ರವು ಅದರ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ

7,569

ನವದೆಹಲಿ ( ಪಿಟಿಐ): ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುವ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗ್ರಾಹಕ ವ್ಯವಹಾರ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿತರಣೆ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ. ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಂಗಳವಾರ ಪ್ರಶ್ನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಈ ಹೇಳಿಕೆಗೆ ಉತ್ತರ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

‘ಯಾವುದೇ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ / ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಸಿವಿನಿಂದಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಘಟನೆಯ ಘಟನೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳು / ಯು.ಟಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುವವರ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ, ಹಸಿವು ಉಂಟಾದ ಸಾವುಗಳು ಜಾರ್ಖಂಡ್ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿದಂತೆ ದೃಢೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗ್ರಾಮೀಣಾಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿತರಣಾ ಸಿಆರ್ ಚೌಧರಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಧಾರ್ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಜಾರ್ಖಂಡ್ಗೆ ವಿಶೇಷವಾದ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ, ರಾಜ್ಯದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿತರಣೆ ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿದೆ. ರಾಜ್ಯದಿಂದ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ವರದಿಯಾದ ಮೊದಲ ಹಸಿವಿನ ಸಾವು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಹನ್ನೊಂದು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಸಂತೋಶಿ ಕುಮಾರ್ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಕೋರಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ; ಆಥಾರ್ಗೆ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅವರ ಕುಟುಂಬದ ರೇಷನ್ ಕಾರ್ಡ್ ರದ್ದುಗೊಂಡಿತು. ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಸರ್ಕಾರ ತಕ್ಷಣವೇ ಕುಮಾರಿ ಮಲೇರಿಯಾದಿಂದ ಮರಣ ಹೊಂದಿದನೆಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿತು, ಆದರೆ ರೇಷನ್ ಕಾರ್ಡ್ ರದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರೂ ಸಹ.

ಕುಮಾರಿ ಅವರ ಪ್ರಕರಣವು ಒಂದು ಏಕಮಾತ್ರವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತು ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ಪತ್ರಕರ್ತರು ಹಸಿವು-ಸಂಬಂಧಿತ ಸಾವುಗಳ ಅನೇಕ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಸ್ವತಂತ್ರ ಸತ್ಯ ಹುಡುಕುವ ತಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಸಾವುಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಆಹಾರ ಆಹಾರ ಅಭಿಯಾನವು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ 2017 ರಿಂದ, 42 ಹಸಿವಿನಿಂದ-ಸಂಬಂಧಿತ ಮರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ . (ಇಲ್ಲಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೂಲಗಳೊಂದಿಗೆ ನೀವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.)

ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳು / ಯು.ಟಿ.ಗಳಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ. ಅರ್ಹ ಫಲಾನುಭವಿಗಳ / ಕುಟುಂಬದವರ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಆಥಾರ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಆಸ್ತಿಪಾಸ್ತಿ / ಮನೆಗಳನ್ನು ಅಳಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅನುದಾನಿತ ಆಹಾರ ಧಾನ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ನಗದು ವರ್ಗಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಬಾರದು. ಆಥಾರ್ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಎನ್ಎಫ್ಎಸ್ಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಅಥವಾ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ದೃಢೀಕರಣದ ವಿಫಲತೆ ‘ಎಂದು ಸಚಿವರು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಇದು ನಿಜವಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಬಂದ ವರದಿಗಳು ನೀತಿಗೆ ಹೇಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಒಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದುರ್ಬಲ ಬುಡಕಟ್ಟು ಗುಂಪುಗಳ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಆಧಾರ್ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಅಂದಿನಿಂದಲೂ, ಕುಟುಂಬಗಳು ಪಿಡಿಎಸ್ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಪತ್ತೆಮಾಡಿದೆ.

ಗ್ಲೋಬಲ್ ಹಂಗರ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ಥಾನದ ಕುರಿತು ಸರಕಾರವನ್ನು ಕೇಳಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಏಕೆ ಅದು ಕಡಿಮೆ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ಭಾರತದ ಶ್ರೇಯಾಂಕವು 103 ರ 119 (ಮತ್ತು 115 ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಲ್ಲ) ಮತ್ತು ಚೌಕರಿಯವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ‘ಭಾರತದ ಸಂಯುಕ್ತ ಜಿಎಚ್ಐ ಅಂಕಗಳು 2000 ರಲ್ಲಿ 38.8 ರಿಂದ 2018 ರಲ್ಲಿ 31.1 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ’ ಎಂದು.

ಪಿಡಿಎಸ್ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರವು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದೆ. ಇದೀಗ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಸರ್ಕಾರವು ಹಿಂದೆ ನಿರಾಕರಿಸಿದಂತೆಯೇ ಇದೆ. ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಹಂತಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರವಾಗಿ, ಸಚಿವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಹಾರ ಭದ್ರತಾ ಕಾಯಿದೆಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಅನುಷ್ಠಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ತಿಳಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಈ ಕಾಳಜಿಗಳನ್ನು ಈಗ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಪ್ರವೇಶ-ಸಂಬಂಧಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಕಲ್ಯಾಣ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಹೇಗಾದರೂ, ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೆ ಎಂದು.

Leave A Reply

Your email address will not be published.