ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ‘ರಾಜ್ದರ್’ ಮೊಮೆಂಟ್ ಹಾದುಹೋಗಿದೆ

7,075

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಿರೋಧಿ ಭೀತಿಯೊಂದಿಗೆ ತಯಾರಿಸಿದ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ದುಃಸ್ವಪ್ನರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ವಸುಂಧರಾ ರಾಜೇ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯಿಂದ ಜೀವಂತವಾಗಿ ಎಸೆಯುತ್ತಾರೆ. ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್, ಅಗಸ್ಟಾ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ. ಅಗ್ಯುಸ್ತಾ ‘ಮಧ್ಯವರ್ತಿ’ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮೈಕೆಲ್ನ ನಾಟಕೀಯ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಯುಎಇದಿಂದ ಕೈವರ್ತನೆ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಸ್ಟುಡಿಯೊಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಉತ್ಸಾಹವುಂಟು; ನಮ್ಮ ಆಂಕರ್-ಯೋಧರು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಯೋಜನವೆಂದು ಹೇಳುವಲ್ಲಿ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿಯವರಿಗೆ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಹೊಡೆತವನ್ನು ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ.

ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಚುನಾವಣಾ ರ್ಯಾಲಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿದರೆ, ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಮೋದಿ ಸ್ವತಃ ‘ರಾಜ್ದರ್’ (ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿ) ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗಾಂಧಿ ಕುಟುಂಬದ ರಾಜಕೀಯ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅಂತಿಮ ಉಗುರು ಬಡಿಯುವುದು ಎಂದು ಅವರು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಗುಜರಾತ್ನಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದ್ದ ಕೊನೆಯ ನಿಮಿಷದ ಮಾರಾಟದ ಪಿಚ್ ಎಂದು ಮೈಕೆಲ್ಗೆ ಅರ್ಥವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.

ಮತ್ತು, ವಿಧಾನಸಭೆ ಮತಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಒಂದು ದಿನದ ಮೊದಲು, ನಮ್ಮ ಸ್ಟುಡಿಯೋ ಭಕ್ತಿಗಳು ಬ್ರಿಟಿಶ್ ವಿಚಾರಣೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಿಂದ ವಿಜಯ್ ಮಲ್ಯರ ಹಸ್ತಾಂತರದ ತೀರ್ಪಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದರು; ಈ ತೀರ್ಪನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ‘ಮೊಡಿಗೆಟ್ಸ್ ಮಲೆಲಾಯ’ ಎಂದು ಹ್ಯಾಶ್ಟಾಗ್ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ‘ಗೇಮ್-ಚೇಂಜರ್’ ಎಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಗಿದೆ. ‘ಚೌಕಿದಾರ್’ ತನ್ನ ಹೆಜ್ಜೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಹೆಜ್ಜೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆಂದು ನಾವು ದೃಢವಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ. ಇದು ಶುದ್ಧವಾದ ರಾಜಕೀಯಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿ ನಟಿಸುವ ಎರಡೂ ಆಡಳಿತ ಕೂಟ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳ ಸಂರಕ್ಷಿತ ರಕ್ಷಕರ ನಡುವಿನ ಪರಿಪೂರ್ಣ ಜುಗಲ್ಬಂಡಿಯ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣವಾಗಿತ್ತು.

ಎರಡೂ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡಿದೆ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ. ವಸುಂಧರಾ ರಾಜೇ ಉಳಿಸಲಿಲ್ಲ. ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್ಗಢದಲ್ಲೂ ಸಹ ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದೆ – ಅದರ ವರ್ಷಗಳ ತಪ್ಪು ಆಡಳಿತ, ಸೊಕ್ಕು ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ.

ಇದು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅನೇಕ ಕಬ್ಬಿಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಯಾವುದೇ ಆಡಳಿತಾರೂಢ ರಾಜಕಾರಣಿ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ಮುಕ್ತ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹುಡುಕಾಟದ ಮುಖವಾಗಿರಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಗುಜರಾತ್ ಮೂಲದ ‘ಉದ್ಯಮಿಗಳು’ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ಒಂದು ಹಾಲೋ ಸೃಷ್ಟಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಮತದಾರರು ನಕಲಿ ಪ್ಲಾಟಿನಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಪಿಐವೈಗಳ ಮೂಲಕ ನೋಡುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮೋದಿಯವರು ಚೊಕಿಡಾರ್ ಎಂದು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದರು. ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಿರುದ್ಧ ಯುದ್ಧ ನೈತಿಕ ಉದ್ಯಮವಾಗಿದೆ – ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಕೆನ್ ಮೀರಿ ಒಂದು ಜವಾಬ್ದಾರಿ. ಮೋದಿ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷವನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ, ಇದು ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪಟ್ಟುಬಿಡದೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ, ಅದರ ಎಲ್ಲಾ ಸಹವರ್ತಿ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಚುನಾವಣೆಗಳು ನೈತಿಕ ನಿಲುವು ಹೊಡೆಯಲು ತಪ್ಪು ಸಮಯ. ಎಲ್ಲಾ ನಂತರ, ಚುನಾವಣೆ ರಾಜಕೀಯ ವಿನಿಮಯದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸ್ವಭಾವವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ; ಈ ಮೂರು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಮತದಾರರು ತಮ್ಮನ್ನು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ವಿಭಜನೆಗಾಗಿ ನೋಡಬಹುದಾಗಿತ್ತು. ಬಿಜೆಪಿ ತನ್ನ ಎಲ್ಲ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳನ್ನೂ ಸಂಯೋಜಿಸಿದೆ, ಅದು ಕಾರ್ಪೋರೆಟ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಗರಿಷ್ಠ ಹಣವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ (ಚುನಾವಣಾ ಬಾಂಡ್ಗಳಾಗಿ ವೇಷ).

ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಿರೋಧಿ ನಿಲುವಂಗಿಯನ್ನು ದಾಟಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ರಾಜಕಾರಣಿ ಹಿಂದೆಂದೂ, ಸಾಮಾನ್ಯ ನಾಗರಿಕರು ವಂಚಿಸಿದ ಭಾವನೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ವಿ.ಪಿ. ಸಿಂಗ್ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಮಗ್ನನಾಗಿದ್ದನು, ಆದರೆ ಅವನು ಇತರ ಯಾವುದೇ ಖುಷಿಯಾದ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳಂತೆಯೇ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ. ನಂತರ ಪಿವಿ ನರಸಿಂಹ ರಾವ್ ಅವರ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಛವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು, ಹವಾಲಾ ಡೈರಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರನ್ನು ಸಿಬಿಐ ಬಳಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ; ಆದರೆ ಮತದಾರರು ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ರಾವ್ ಅವರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ 1996 ರಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ಹೊರಗುಳಿಯಲ್ಪಟ್ಟಿತು.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಹೊರಗಿನವರು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಿರೋಧಿ ಚಳವಳಿಯ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮುಖವಾಗಲು ಜಯಾ ಪ್ರಕಾಶ್ ನಾರಾಯಣ್, ‘ಜೆಪಿ’ ನೈತಿಕ ಸೆಳವು ಹೊಂದಿದ್ದರು; ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಸಮಕಾಲೀನರಾಗಿದ್ದ ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದರು, ರಾಜಕೀಯ ನಿರಾಸಕ್ತಿಗೆ ಖ್ಯಾತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು- ಮತ್ತು ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಅವರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಗೌರವದಿಂದ ಕೇಳಲಾಯಿತು.

ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಅಣ್ಣಾ ಹಜಾರೆ ಅವರ ಬಿಳಿ ಖಾದಿ ಕುರ್ತಾ ಮತ್ತು ಧೋತಿ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿಯವರ ಟೋಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಯುಪಿಎ II ವಿತರಣೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ‘ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಕ್ರಾಸ್ಡೇಡರ್’ಗಾಗಿ ಪರಿಪೂರ್ಣ ಮ್ಯಾಸ್ಕಾಟ್ ಮಾಡಿದರು. ಅನ್ನಾ ನಮ್ಮ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೂ ಪರಿಪೂರ್ಣ. ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ಬಲಪಂಥೀಯ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಡರ್ಸ್, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ಸ್ ಹಣಕಾಸು, ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ ಗುಂಪುಗಳು ಉತ್ಸಾಹ ಮತ್ತು ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಿತು. ಒಂದು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಕಾನೂನುಬದ್ಧತೆಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಹುದುಗಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು; ಕಪ್ಪು ಹಣದ ವಿರುದ್ಧ ಆನೋಲನದ ಏಕೈಕ ಫಲಾನುಭವಿಯು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ.

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಆಳ್ವಿಕೆಗಾಗಿ ನಾನು ಐದು ಕಾರಣಗಳು ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರುತ್ತೇನೆ

ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಈ ಮಾಹಿತಿಯ ಕಂಗೆಡಿಸುವಿಕೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ. ಮತದಾರರು ಅತಿರೇಕದ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು, ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಬೃಹತ್, ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆ, ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಡಬಹುದು. ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯ ಭರವಸೆ, ವಿಪರೀತವಾಗಿ ಮಾಡಿದ, ಸರಳವಾಗಿ ಪುನಃ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗದು. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಪ್ರತಿ ಪಾಕೆಟ್ನಲ್ಲಿ 15 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಭರವಸೆಯ ಭರವಸೆಯನ್ನು ‘ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯ ಜಮ್ಲಾ’ ಎಂದು ಸಿಣ್ಯೆಯಿಂದ ತಿರಸ್ಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇನ್ನೂ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಿರೋಧಿ ಕ್ರುಸೇಡರ್ ಎಂದು ಸ್ವತಃ ಪ್ರೀನಿಂಗ್ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು; ಮತ್ತು, ನಮ್ಮ ಟಿವಿ ಸ್ಟುಡಿಯೋಗಳು ಪ್ರತಿಧ್ವನಿ ಕೋಣೆಗಳಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ನೈಜ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ನಾಗರಿಕರು ಶ್ರೀಮಂತರು ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತರು ಹೇಗೆ ಕಪ್ಪು ಹಣವನ್ನು ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ದುರುಪಯೋಗ ಮಾಡಬಹುದೆಂದು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದರು. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಪ್ರಧಾನಿ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಪ್ರಜೆಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡಂತೆ, ನಿರ್ವಾಹಕರು ಆತನನ್ನು ಜೋರಾಗಿ ಮತ್ತು ಜೋರಾಗಿ ಕೂರಿಸಿದರು.

ಮೋದಿ ಸ್ವತಃ ಒಂದು ಚುನಾವಣಾ ರ್ಯಾಲಿಯಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಹೋದನು, ‘ಚೈವಾಲಾ’ ‘ಮಾ-ಬೀಟಾ’ವನ್ನು ಡಾಕ್ನಲ್ಲಿ ಹಾಕಲು ಹೇಗೆ ಸಮರ್ಥನಾಗಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು. ಹಿಂದಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿನ ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳು ವರ್ಣಮಯ ಓದುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಆದರೆ, ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ, ಮತದಾರರು ಸಂದೇಶವನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಈ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನಿಲುವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ರಾಜಕೀಯ ವಿತರಣೆಯಾಗಿ ನೋಡಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಗಾಂಧಿಯವರ ವಿರುದ್ಧ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ವಾಕ್ಚಾತುರ್ಯದಿಂದ ಮಾರುಹೋಗಿದ್ದರಿಂದಾಗಿ, ಎನ್ಡಿಎ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಉಳಿದ ಸಾಗಣೆದಾರರು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಾಡಿಸುವವರು ಕೂಡ ಉತ್ತಮ ಆಡಳಿತದ ವ್ಯವಹಾರದಿಂದ ತಮ್ಮನ್ನು ಗಮನ ಸೆಳೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅಸಾಧಾರಣ ಮತ್ತು ಅನ್ಯಾಯದ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಅಧಿಕಾರಶಾಹಿ – ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು – ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಿರುಚಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯ ಭವ್ಯವಾದ ಗೀಳುಗಳನ್ನು ತೃಪ್ತಿಪಡಿಸಲು ಸತ್ಯವನ್ನು ವಿಹರಿಸಲು. ಈ ವಿರೂಪಗೊಂಡ ನೈತಿಕತೆಯ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನಾಗರಿಕರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ಲೋಕಸಭೆ ಸುತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಆ ನಷ್ಟವು ಸ್ವತಃ ತೋರುತ್ತದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.